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Na Elizabeth Zaya

NAIBU Wazlri wa Mifugo na Uw-
vi, Abdallah Ulega (pichani), ametoa
miezi mitatu kwa Msajili wa Bodi ya
Maziwa nchinl na Bodi ya Nyama,
karweka mikakati imara ya uende-
shaji wa biashara katika bodi hizo.

Alltoa agizo hilo jijini Dar es 5a-
laam alipokutana na Bodi ya Mazi-
wa na Nyama kwa ajili ya kutoa
maelekezo mballmbali.

Ulega alisema mpaka sasa seri-
kali inatumia pesa nyingl kila
mrwaka kuagiza maziwa nje ya nchi
na kwamba endapo kungekuwa
kumewelwa mazingira mazurl ya
uzalishaji wa maziwa hayo nchini,
badala ya fedha hiyo kutumika
kuagiza bidhaa hiyo nje ingetumika
kuboresha uzalisha)l wa maziwa ya
ndani. .

~Maziwa mengi yanapotea huko
kwa wafugaji, lakini moja ya sababu

Jubwa ya maziwa hayo kupotea ni

kutokana na kutoluwapo kwa mi-
pango mizuri ya namna ya larvalku-
sanya au kuyapata, kwa sababu
vibebeo vyenyewe vya maziwa hayo
ni gharama kubwa kwa hiyo wengl
wao wanashindwa kumudu kuvi-
nunua,” aliserna Ulega. )

*Sasa nakuagizeni, changam-
keni. Tunataka vibebeo vya maziwa
vience huko kwa wazalishaji na
mshirikiane na watu wa sekta bi-
nafsi, wenye viwanda vidego na
vilkubwa kusambaza hizo, samba-
zeni vifaa vya kubebea maziwa kwa
vikundi vya kinamama na vijana na
mpite kwenye hizi halmashauri ze-
nye mifugo,” aliscma Ulega.

“Tunataka hivi vikundi vya wafu-
gajl vya kinamama na vijana wa-
tumie pesa zile 2a halmashauri za
ailimia 10 wanazopewa wakusanye
maziwa yalivopo kule vijijini ili
yachakatwe, kwa hiyo kitengo cha
masoko mnatakiwa kuamka na ku-
leta matokeo makubwi”

~ Seikali yatoa miezi 3 vendeshajl nyama, maziwa |

Alisema serikall inatumia Sh
bilioni 14 kila mwaka kuagiza
maziwa nje, na endapo kutaku-
wa na mipango mizuri badala
yakiasi  hicho cha fedha ku-
tumika kuagiza bidha hiyo nje
ya nchi, lratumika kwa ajili ya
kuboresha mazingira ya ndani
ya upatikanafi wa maziwa kwa

wingl
Msajili wa Bodi ya Maziwa,

T T PR | 'Iﬂ!i

Dk. George < Msalya, alisema
uzalishall - wa maziwa nchinl
umeongezeka kutoka lita bilionl
31 mwaka 201572020 hadi lita
bilioni 3.4 mwaka 2020/202L

Pia alisema usindikaji wa

-maziwa hayo

kutoka lita 200,600 kwa : siku
mwaka 20192020 hadi kufikia
g 208,000 kla siku mwaka
. 202072021 A
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UZALISHAJI

Bakarl Klango, Mwananchi
bklango@mwananchl.co.tz

Dar es Salaam. Wakati
Serikali  ikipendekeza
kufuta ongezeko la kodi
va thamani ya mikebe
ya kuhifadhiwa maziwa,
Naibu Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega
ameitaka bodi ya maziwa
Tanzania kuweka utara-
tibu bora wa kutambua
wafugaji wa ng'ombe wa
maziwa watakaochan-
gamkia fursa hiyo.

Mbali na hilo, Ulega
aliagiza bodi ya nyama
kuwatambua wafugaji, ili
kuwawekea mikakati na
njia bora itakayosaidia
mifugo yao kunenepesh-
wa na kutoa nyama bora
zitakazouzwa nje ya nchi.
Juni 10, mwaka huu
wakati akiwasilisha baje-
ti kuu, Waziri wa Fedha
na Mipango, Mwigulu
Nchemba alipendekeza
kutoa msamaha wa kodi

ya Ongezeko la

wakatl wa kikao chake na watendal)l
kilichofanyika Jijinl Dar es Salaam hivi
ya maziwa, Dk George Msalya na Kaimu msallll wa bodl ya nyama, John |
Chassam. Na Mpiga Picha Wetu : Tl

Maagizo ya
kwa bodi ya maziwa'|

(VAT), kwenye mikebe
ya kubebea maziwa, ili
kupunguzia gharama
wazalishaji na kuchochea
ukuaji wa sekta ya mazi-
wa. Katika bajeti hiyo,
Mwigulu alipendekeza
kutoza ada ya Sh 40,000
kwenye kibali cha kupele-
ka nyama nje ya nchi kwa
nyama zote bila kujali aina
ya nyama, badala ya ada
ya Sh100 kwa kilo moja ya
nyama ya ng'ombe na Sh
50 kwa kilo moja yanyama
ya mbuzi na kondoo.
Ulega alitoa maelekezo
hayo juzi alipozungumza
na wafanyakazi na vion-
gozi wa bodi za nyama
na maziwa zilizopo chini
ya wizara hiyo. Alisema
endapo bodi hizo ziki-
fanikiwa kuweka mikakati
bora ya kuwatambua waf-
ugaji itasaidia kuwajen-
gea mazingira ya kufanya
biashara kwa ufanisi.
Alizitaka bodi hizo
kufanya kazi kwa kush-
irikiana na Tamisemi kwa

Ulega e

Naibu Wazirl wa Mifugo na Uvuvl, Abdallah Ulega (katikatl) akizungumza-

wa bodl ya maziwa na nyama 5
karibunl. Kushoto nl Msajill wa bodl :

ajili ya kuwatambua wafu-
gaji hao kina wanawake,
kwa ajili ya kuhamasi<
sha kupewa mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa .
na halmashauri kupitia

“mapato ya ndani.

“Kumekuwa na upote--
vu mkubwa maziwa kwa
sababu wafugaji hawana
mikebe mahsusi ya Juhi~ "
fadhia, ili kuipeleka katika
kiwanda husika. Hii ni

oto kubwa. Sasa
Serikali inakwenda kuleta -
unafun kwa kupunguza
gharama ya mikebe hii.

Awali, Msajili wa bodi
ya maziwa, Dk George
Msalya alisema  kwa
mujibu takwimu zilizopo
ni asilimia 3 ya maziwa
yanayozalishwa na kufika:
kwenye viwanda kwa ajili
ya kuchakatwa. ;

Alisema hatua hiyo ina-
tokana kukosekana kwa
mfumo mzuri wa uku-
sanyaji wa bidhaa hiyo na
gharama kubwaya ruil-:avl:mat
ya kuhifadhia. :
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Na Al.lll.lstl H]nll DDDGMA

AMATI ya Bunge ya
Kilimo, Mifugo na
Maji imeshauri Kam-
punl ya Ranchi za
Taifa (NARCO) kuanza kuzali-
sha malisho ya mifugo ili ku-
saidia wafugaji wanaozunguka
ranchi hizo. .

Akizungumza jana kwenye
semina iliyoandaliwa na Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi kupi-
tia kampuni hiyo kwa ajili ya
kuwajengea uelewa wajumbe
kuhusu majukumu ya NARCO,
Mwenyekiti wa kamati hiyo,

"+ Dk. Christine Ishengoma, alise-

ma sasa ni wakati muafaka kwa
Ranchi za Taifa kuanza kuzall-

ha malisho.
® Aldha, alishauri ranchi hizo
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yaonyeshwa fur sa’

zitumlke kama mashamba
darasa ambapo wafugaji hasa
wa maeneo ya jirani watapata
elimu juu ya ufugaji bora,

Akichangia katika semina
hiyo, Mbunge wa Moshi Vi-
jijini  (CCM), Prof. Patrick
Ndakidemi, alisema kamati
hiyo inapaswa kuisaidia NAR-
CO.

Alisema tayari kampuni hiyo
imeshaandaa andiko mradi,
ni vema wajumbe hao wakali-
soma hilo andiko na kuona ni
maeneo yapi kamati inaweza
kuisaidia ili NARCO Ipate ma-
fanikio.

“Niwasihi NARCO kuendelea
kuyatunza na kuyalinda mae-
neo yao kwani yanawasaidia
wafugaji wenye changamoto ya
maeneo ya malisho kwa kuwa-

kodishia,” allsema.

Kwa upande wake, Naibu
Waziri wa Mifugo na Uwuvi,
Abdallah Ulega, alisema wiz-
ara imeamua kufanya semina
kuhusu NARCO ill wajumbe
wa kamati hiyo wapate uelewa
na kutoa maoni yao ambayo
yatasaidia kuimarisha kam-
punl hiyo kwa kuongeza uzal-
ishaji wa mitamba, nyama na
kuzidi kuchangia kwenye pato
la taifa.

Alisema kampuni hiyo il-

ipita katika kipindi kigumu na’
hivyo kushindwa kujiendesha

lakini kutokana na Jitihada
mbalimbali zilizofanywa na
wizara kwa sasa kampuni hiyo
Inajiendesha yenyewe.

Awali taarifa iliyowasilishwa .

kwa kamati, illainisha mafanl-

uzallshajl malisho ya mlfug_q

Ko yallyopatikana, fipaigo
iliyopo ya kuongeza iizalishai
na maeneo ya vipaumbele yali-
yopo katika bajeti ya mwaka

- 20212022 ikiwamo kubeoresha -

ranchi tano za Kongwa, Ruwvu,

Kalambo, Missenyi na West = -
Kilimanjaro [li kuongeza™ tija .

katika mnyororo wa thamani

' wa mazao ya mifugo.

Pia llieleza mikakati ya' Jax-
dhibiti vifo vya mifugo kwa
kiwango kisichozidi “asllimia
mbili ya wastani wa mifugo,
kuongeza na kuboresha nyan-

"da za malisho kwa kudhibiti na
kuondoa vichaka na kulmarl-

sha vyanzo vya maji na kuweka ,

alama za kuonekana katka
mipaka ya ranchi, kuondoa wa:

mmlﬂnalcufmarmuuﬂqziwa: '

mipaka. ' _ ]
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Serikali yafungua
mnada uliofungwa
miaka20 . = -

MaMbaraka Kambons, MARA

L

© WAZIRI wa Mifupo i Uvand, Mashimba Kidad,
| ameselekera Halmashaurf ya Ml wa Tarime kutl
 fumgu mnada wa mpakani wa Magend SPOPOE
w3 kws raidi ya miaka 20 B uanse
}:Hﬂmwmhmﬁ‘:\w‘w
awali
Wzl Nelakd alizna agiro hile walkat wa £l
: m}mﬂmw.mm:m'uﬂﬂm
! mwishonl rmva wild, alipotembeica kuona hall
I ya mmada hue ma ki wanre kufanya lor
bixacla ya buelerwa na bujlridhisha s ebahu
rilrosababidiy mnada hia kofungws haripo

tena
i =Len nimeckuja kuofungua mnada b w3 Ma-
1 perua waner kufanya kasi mara moja ninockckera
D arwa |ialmadaur ya Mj wa Tarime na watend:

ajii kstikn ngart ya wizara yangu sakutane harala

Nl mapange s amboyo mosds oo s

tuamvakitel. i iy taarifa nipewe ndanl ya wild

miena,” Alisema Ndakd

Alisema serifall bneadhamia kanefaigs mns-
da huno bawa wa kimatasfa na watahakdkdsha »
wanabeeresha miundomismy yoie (liyochaloa
il twere g bucuma nooi na serilall binee
Sk mapato yalic

“Kwa buanzia wmelenga Sh, miloni 150 kea
abili ya baeanea Buwoeslin meéundombing E‘:m
ol B oy et aeideea knutoreidy radd! {1 uwere
Lrsvutia waty wengd wakiverno lutoka nchl = ji-
rard kuga barfanya beadvara hapa,” alserna Mdald

Abdha, aliwenala wananchi wa Wilna ya Ta -
rimee, hsisan wananishi katila Kijiji cha Mag=-
na. kuhakikitha wananmza  menada oo
L uweze kuwa na i kwao pamoja na nehl ke
wjumia

Alrezonya wemae tabia ya wird wa mifign las-
cha vitendo hivyn kwa larwa ndiyo vilichangls
mraca huo karfungea, na kwamba serilall ipo

i mam ma tmejipanga kuhalddcha wanakome-

i shavitendo hivyo U) walanyablashar wa mifigo

I wawere buulumis maads huo m oty she-
gheall ran bwsa amani

“Serlkal imedhamiria kuborecha maitha ya
wananchi wake, kufunguling kwa mnada b nd
kartkn Jirhady 23 kuboresha makho venu i
mmoja awere kimata maenidclen yake kupit
shugghudli halall anarorifamya,” allfafanua NdaklL

Hall Warin wa yena na Uchubkiiz, amtaye
nl Mgy wa Tarime Vififinl, Mwia Waitara,
aliserma kufungubina kva mnada huo lurims
fursa bwa wananchi wa mkoa huo lujiongezea
Eipato kupitia shughuli mbalmball dtakazolima
naendelen kanka mnada bua

“Mheshimbws  Warkd  tunalasdukury  bwa
lamtfunzutia mnady oy, biking eloomba sk
Labebe bume minaels wa mpakaand tu, o b 0
Bnharesha bwa kujengm miundombing ya ldas
il e wen Rirmuaealls i serlkali hveze
maparn manii na wananchi pia wwere kufaldl-
ks kupitla rsliimali zan.” allsems Waiar,

Aluema  nl mulimu  opereshen]  (nap
retidestiwa na Jeshi 1a Polish nching ya kpamte-
na ma wizl itumlke pla ksdiggdnlla na wed wa
milfigo il biashara biyo e bwenda viror na
lusTuamin mknand o,

Mnada liee ulikures ket va minada 10 ya mi-
e e ulfengwa mvala 1995 na lafunguliva
rrrwaka 1996 na kufanya ko kwa mwalka mmuoja
kabla ya kufungwa kwa sababu silizotajwa ik
vwama wizl wa mifiugo ma mbabu myingine za

© Misalarmana Jasababisha Kamad ya Ulled o' ™
Usalama ya Mina hiio banifianga Med 14, 1997,
..:_':"'
Scanned with CamScanner
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TGNP: Serikali
imedhamir
kuweka usawa

wa kijinsia

Na David John

m® MKURUGENZI wa
Mtandao wa lJinsia Tanzania |
(TGNP), Lilian Liundii

amesema Serikali ya Rais, | gizosababisha mnada huclufungwa
Samia Suluhu Hassan o tena

imedhamiria kuwoka usawa  "Leo (Jumamesi) nimskuja
wa kijinsia kwa kuangalia kuutungua mnada huu wa Magena,
nyanja tano za maendeleo | uanze kufanya kazi mara moja,

' Na Mbaraka Kambona, Mara

EEWAZIRI Nwa na Uvimi
Mashimba Ndaki ameie|ekeza
Halmashauri ya M|l wa Tarime
kuufungua mnada wa mpakani
wa ubofungwa kwa zaidi
a miaka 20 ill uanze hulanya
bﬁma mifugo kama

HIFI‘ i 1

WL s i a.hyuﬂa—u{‘a
mkoari me mwa wik,
| ambapo altembelea kuona hal
mnada huo na kuruhusu vanze
ufanya kazi, baada ya kuelezwa
na kupridhisha kuwa zile sababu

ikiwemo maji, usaliri, elimu, ninaelekeza kuwa Hmms}-:guri{.:
afya na uzinduaji kupilia bajeti | Mj wa Tarime na watendaji kati
ya fedha ya mwaka 2021/22. } ya wizara yangu,

Aliitoa kauli hiyo mwishoni

haraka i wapangs siku ambayo
mwa wiki katika kikao i

ra oyl ipowe el whd
ra nipowe ya

M, aksoema,

kuufanya mnada huo kuwa wa
kimalaifa na walahakikisha,
wanaboresha miundombinu yote
fryochakaa i weze kutoa hudura
nzuri na senkali lanze kukusarya

n'BEﬂuyalm.

"Kwa kuanzia tumelenga sh.
milieni 150 kwa nli,li ya kuanza
kuboresha mundombinu ya mnada
huu na tutasndelea kuuboresha

i, & uweze uatia wals wong
m-mm kutoka nchi za jirani kuga
kurfanya biashara hapa,” ugsm
Aiwalaka wananchi wa Wilaya
a Tarime, husugan wanaoishi
Vatka K cha Magena kuhalkdkicha
wanauturea mnada huo ili uweze
uwa na lja kwao pamoja na nchi

lowa uumia
Woaziri Ndaki aliwaonya wefrye

hivyc mara moja kwani

ia hala mnada huo

imara na imejipanga kuhakiks
wanakomesha vilando hivyo li
walanyabiashara wa mifugo,
waweze kuutumin mnada huo na

ludanya shughull zao kwa amani.
“Serikal ya Marma Samia Sulubu
Hassan, imedhamiria kuboresha
maisha ya wananchi wake,
kutunguliwa kwa mnada huu ni
katka 2a kuboresha masha
kila ja aweze kupata
maendeleo yake kﬁ;ﬁn shughuli

hatah anazozfanya, alfafanua,

Maye Nabu Wann wa Uena na
Uchusi, ambayo pea i Mbunge wa
Tarwma Vigni, Mwita Waitarm aksema
ke minadia huo kutatoa
fursa wananchi k\;.‘; Mklfa wa
Mara kujongezea kipalo kupitia
shughuli mbalimbali zrakazokuwa
oracndelea batka mnadahua.
*Mheshimiwa Wazin

tunakushukury kwa kutufungulia
mnada huu, lakini nakuomba

*Na wed wa

Serikali yaufungua Mnada wa Magena

usashee kuwa mnada wa mpakani
tu ni muhimu tukauboresha kwa
kujenga miundombinu’ya kisasa
kwa a,?ia wwe wa kimafaifa i serkak,
iweze kukusanya mapato mazun
na wananchi pia wawezo kufaidika

kupitia rasilimali zao," alisema

Watara

lewa ni muhimu sasa
operesheni inayoendeshwa na
Jeshi la Polsi nchinf la kupambana
na wiz, itumike pia kushughulika
i biashara hiyo
iweze kwenda vizun na kushamin

"V o

Mnada huo wa Magena ulluwa

kali ya minada 10 ya mipakani

na ulijengwa mwaka 1985 na
va mwaka 1908, ambapo

kabla ya kuiu kwa sababu

zilizotajwa kukithiri wakati huo,

kiwemo wizi wa na sababuy
el !'”aﬁ bahi

1 ya Ubra na Usatama ya Mkoa
lfunca Mai 14, 1997,

1abia ya wizi wa mifugo, kuacha
ﬁtenc?:
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Waziri wa Mﬂ‘ugn na Uvuvi, Mashimba Ndaki aluzungumza na WHnancht wa Kijiji cha Magena (hawapo plchanl) aﬂpoiamba!ea
Mnada wa Magena ullopo wl!ayanl Tarime Mkoa wa Mara jana. (Picha na lkulu)
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Bodi ya Maziwg P
yapewa mbiny =

Vicky Kimaro

' AIBU Waziri wa -
Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega

ameitaka Bodi ya Maziwa
Tanzania (BMT) kuweka
mikakati ya upatikanaji
wa keni za kubebea mazi-
wa ili kusaidia ukusan-
yaji wa bidhaa hiyo kwa
urahisi nchini.

Alitoa rai hiyo jijini Dar
es Salaam jana alipokutana
na viongozi na wakuu wa
idara kutoka BMT na Bodi ya
Nyama Tanzania.

Alisema hivi karibuni
katika Bajeti Kuu ya Seri-
kali yapo mapendekezo ya
kuondoa Kodi ya Ongezeko
la Thamani (VAT) kwenye
keni za maziwa kwa lengo
la kuweka unafuu kwenye
bidhaa hiyo.

Alisema lengo ni kurasi-
misha tasnia ya maziwa na
kuongeza fursa za biashara
kwa wazalishaji nchini.

Aidha, aliitaka Bodi ya
Maziwa kushirikiana na vi-
wanda vya maziwa, Tamise-
mi na wabia wa maendeleo
katika kuhakikisha hamasa

kubwa inatolewa ili kuongeza

uzalishaji na usambazaji wa -

keni kwa wingi nchini baada
ya kuwapo kwa unafuu
unaopendekezwa.

“Bodi ya Maziwa tunataka
mshirikiane na viwanda -
vikubwa, vya kati na vidogo

B |

+ Y

kﬂhka k“hajﬁkisha

wa halmashays; i
ikiana na watsgg
Tamisemj wakiwemg a i
mifugo, maofisa usmﬂka“"‘ﬁa_. ]
maofisa maendeleqg yii l-'ll*
akikisha asilimia 10y 1
Mapato ya mifugo inapojets.:
kwa ahnamﬂmf mm:;:]mm|
kama mikopo kwa ajiliy - .
tasnia ya maziwa ny fedha ¢
hizo zisaidie kununu, Kesi B
ukusanyaji wa maziwa; ...,
Msajili wa Bodj ya -
Maziwa Tanzania, Dk
Msalya alisema kwa takwimy
zilizopo, takribani asilimis -~
tatu Ya maziwa yanayozalish. -
wanchini yanafika viwan.
dani kwa a_]]ll ya kuchakatwa
na hivyo yanayoingia katika
mfumo ulio rasmi ni kidogo. -
Dk Msalya alisema hali _ -
hiyo inatokana na kukoseka-.
na kwa mifumo mizuri ya
ukusanyaji wa maziwana .
gharama kubwa ya ununuzi
wa vifaa vya kukusanyia . -2
zikiwamo keni. - ..f
Alisema kwa nafuu .-
inayotolewa, bodi ma;ipaﬂ&if
keni zipatikane kwa wingi ﬂﬂ _
kuwafikia akinamama na vi~
jana kama alivyoagiza Naibu
Waziri huyo. ot
O 71,1
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ATBU Waziri wa

Ujenzi na Uchubazi,

Mwita Waitara, ames-
kmamisha huduma za vivuko
viwili vinavyomilikiwa na
kampuni ya Kamanga Ferry
Limited hadi vitakaporekebi-
sha kasoro rilizobainika.

Alikuwa ameongozana na

wadau wengine wa usafirish-
i mkoani hapa mwishond
mwa wikd, wakiwemo wa
Kamruini va Huduma 7a Meli

Nyavu, zana za uvuavi
haramu zateketezwa

Na Yohana Shida, Geita

wa Wilaya
ya Chato, Charles
Kabeho amclekel-
€73 NYAVU Ra rana H""iﬂpﬂﬂ'

Fhsrd Kaimu Mwenyekili wa
kisheria, : ¥
za uvuvi haramu zenye waliplil agizo la kuwasilisha “Pia kuna wengine wa- E,:’: .,‘I::E' T'E"k%d"hi: na  Umoja wa Eudm?mia
thamani ya Sh milioni 66.1 kwa hiyari zana haramuza  nasafirisha samaki wad Msenya, ].-"' rm'uE.. Fulkewe za Ziwa Victorla
ikiwa ni mwendelezo wa uvuvi na ningine ziknpa- kwa bodaboda, nimesha- Eoni mwa zana haramu (BMU), ll_‘ll-um‘ Malima,
vita dhidi ya uvuvi haramu  tikana kutokana namsako  zungumza na Mkuu wa zilizokamatwa ni pames ;{:Wlhimlzq wananchi
ndanl ya Ziwa Victoria. unacendelea, Polisi Wilaya Tulaanza na makokoro 29 e maoya mmrlﬂ kuwasilisha zana
Kabeho katika mazun- Kwa mujibu wa Ka- kuwakamala hadi wale wa- ni ya Sh ﬂﬁlltnﬂ?lrlelﬁ 1 ramu kabla ya kufikwa
mzo na waandishi wa beho, msako niendelevu na naowafirisha, lakini tuklona — matimba 366 ya Shmiliond. 11 msako ili kuunga mkono
bari mwishon mwa hautakomea kwa wavuvi bado watu hawatuelewi, 129, makira 40 ya Sh mil- juhudi za kuendelezs wvuvi
wiki, aliserna uvuvi haramu  wenye zani hizo pekee, ball - hutasnza kukamatanayule  joni 1.6 pamoja na kamba mr: kucpuka mkono
S TER ETLATTTS T i ——

umekuwa kikwazo kwa
maendeleo ya sekia ya
uvuvl nchini,

Alisema baadhi ya
nyavu zilizolckebezwa
rililebwa na wananch|

kamati ya ulizi na usalama
ya wilaya itafanya doria
majini na sakoni kubatni
wanaouza samakd wachan-
g ili wachukubiwe hatua za

anayekwenda kununua
samaki wachanga kwani
nao wanachochea uvuvi
haramu,” alisema.

Awall akitna taarifa ya

e Neene®eay  dududu nne 2a Sh

za makokore mita 250 za Sh
375,000.
Msenya alizitoja zana
zilizokamatwa kwam-
ba ni tupatupa tatu
zenye thamani :
ya Sh 150,000,

milioni 4.8, katuli
12 22 Sh 84,000 na migono
miwili ya Sh 0,000,
Mwenyekiti wa Kata
ya Chato, ambaye pia ni

—
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Govt advises NARCO to start|
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livestock fodder production

By Guardian Cnrrngnn;hnt. Dodoma

AGRICULTURE,  Livestock"and
- ‘Water Parliamentary Committee

“has' advised the National

~ Ranching Corupany (NARCO) to . -
- start producing livestock fodder -
to assist herders near'its ranches

Speaking here yesterday at
- a seminar organised by the

Livestock and Fisheries Ministry;

through NARCO aimed - to
empower delegates in attendance
. to understand the company’s
responsibilities,
Chairman, Dr Christine
Ishengoma-said it was the right
time for the.state owned ranches
1o start producing animal fodder.

She advised the ranches to be
used as demonstration farms for
herdersinthe ranches' vicinitiesto
. be provided with better livestock
IIIIIIIIIllllillIIIllIIIII.III!IIIIIIIIIIII.I

the Committee’s,

and

keeping practices. ' tdnuibﬁting

to the seminar debate, Moshl’

Rural Memiber of Parliament, Prof

_Patrick Ndakiemi said the panel

was supposed to assist NARCO.
He- said already- NARCO has

“already prepared a project

document, hence it would be
better they read it and see which
areas could assist to cnable the

company attain its achievements. .
“I beseech on you to continue ’

taking care of your ranch areas
as they assist. herders facing
challenges on grazing areas by
renting them,” he said.

For his part, Deputy Livestoc\k
fisheries Minister

decided to hold the seminar on

. NARCO to enable panel members
" understand on the issue and give-

their views ,that would help-to

Abdallah
Ulega said the Ministry has.

'IIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIII'IIIIl,llIII|IIIIIlIIIIlIIIIIIIIIIiIt

strengthen the cn'mpa'ﬁy.. aﬁd;ﬁe :

able to increase the production of

meat and quality livestock breeds
to" contribute to the national:
income. - -

" Earlier, a report-submitted to |

the panel spelled out NARCO's

-qchievements.currentproﬂu_t:tion _
plans and priority -aréas -in

the 2021/22 Budget, including
revamping of five ranches -
Kongwa, Ruvu, Kalambo, Missenyi
and West Kilimanjaro in order
benefits in the entire value chain
for livestock products. «

" . The report also spelled out

strategies for the control of
livestock deaths at ot more
than two per cent, to increasc
and improve grazing -areas, 1o

erect visible ranches’ boundaries, |

improve water sources and evict

invaders from ranch areas.

—

o — -
o
.

— k- LI

Scanned with CamScanner




Habari Leo Uk.5, Tarehe
_14/06/2021

- -
2 Wy

!

l-'

L'
‘g3
g

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Profesa Elisante Gabriel akifafanua jambo wakati wa Semina ya Kamati

ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji kuhusu majukumu, muundo, mafanikio, changamoto na mikakati

ya kutatua changamoto zinazoika bili Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) iliyofanyika katika viwanja vya Bunge
Dodoma mwishoni mwa wikl. (Picha na |ddy Mwema).
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